รวมทั้ง “กระต่ายเรียกโชคลาภ” แต่ไม่มีแมวเรียกโชคลาภ มีเสน่ห์มากมายและแผ่นไม้สำหรับเขียนคำขอพรที่มีลวดลายกระต่ายน่ารักที่ “ศาลเจ้าโอกาซากิ” ในเกียวโต
เป็นที่นิยมถ่ายรูปและพลังงานที่หมุนวนในหมู่ผู้หญิง
ขอแนะนำสถานที่ชมดอกซากุระใกล้เคียงที่ควรไปในฤดูใบไม้ผลิ เช่น “คลองบิวาโกะโซสุย” และ “ทางลาดเคอาเกะ”
Contents
กระต่ายเรียกโชคลาภและกระต่ายผู้พิทักษ์ของศาลเจ้าโอกาซากิ
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003456/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motif_2.jpg)
ตั้งอยู่ในเขตซาเคียว เมืองเกียวโต ที่มีวัดและศาลเจ้าชื่อดังหลายแห่ง รวมถึง “ศาลเจ้าเฮอันจิงกู” และ “วัดนันเซ็นจิ” คือ “ศาลเจ้าโอกาซากิ”
เพื่อปกป้องเฮอันเคียว ศาลเจ้าแห่งนี้ถูกสร้างขึ้นทางทิศตะวันออก (ทิศของกระต่าย) ของไดโกคุเด็น (ห้องประชุมในพระราชวังจักรพรรดิ) โดยจักรพรรดิคัมมุ
ก่อตั้งขึ้นในปีเอ็นเรียกุ 13 (794) เป็นศาลเจ้าที่มีประวัติศาสตร์ยาวนาน
เทพเจ้าที่ประดิษฐานอยู่คือ สุซาโนโอะ-โนะ-มิโกโตะ คุชินาดะฮิเมะ-โนะ-มิโกโตะ และ ยาฮาชิระ-โนะ-มิโกะกามิ (สามสาวและห้าหนุ่ม)
เนื่องจากมีคำกล่าวว่าเทพเจ้าที่ประดิษฐานได้มีบุตรหลายคน ศาลเจ้าแห่งนี้จึงเป็นที่รู้จักในการนำโชคลาภให้การแต่งงานดี มีบุตรมากมาย และคลอดง่าย
เนื่องจากพื้นที่รอบๆ นี้เป็นที่อยู่อาศัยของกระต่ายมาตั้งแต่อดีต กระต่ายจึงได้รับการบูชาเป็นผู้ส่งสารของเทพเจ้าโดยไม่รู้ตัว
ด้วยเหตุนี้ บริเวณศาลเจ้าจึงมีรูปปั้น เครื่องราง และแผ่นไม้สำหรับเขียนคำขอพรของกระต่ายมากมาย และผู้หญิงหลายคนจากทั่วประเทศญี่ปุ่นมาไหว้บูชา “ศาลเจ้ากระต่าย”
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003454/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_3-1.jpg)
ที่อาคารหลักมี “กระต่ายเรียกโชคลาภ”
เมื่อเผชิญหน้ากับอาคารหลัก “กระต่ายเรียกโชคลาภสำหรับการแต่งงาน” อยู่ทางขวา และ “กระต่ายเรียกโชคลาภสำหรับความโชคดี” อยู่ทางซ้าย
หลังจากไหว้เทพเจ้าแล้ว กรุณาไหว้กระต่ายด้วย คิดถึงโชคดีที่คุณต้องการ
กระต่ายน่ารัก ถ่ายรูปสวยงามที่ศาลเจ้าโอกาซากิ
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003447/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_15.jpg)
หน้าหลักมีรูปปั้นกระต่ายเล็กสีชมพูและขาวเรียงราย
บริเวณนี้ที่สามารถกล่าวได้ว่าเป็นสัญลักษณ์ของศาลเจ้าโอกาซากิ ผู้ไหว้หลายคนกำลังเพลิดเพลินกับการถ่ายรูปด้วยกล้อง
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003453/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_6.jpg)
ภาพด้านซ้ายคือ “กระต่ายโชคลาภ” (ค่าใช้จ่าย: 500 เยน)
กระต่ายเหล่านี้จริงๆ แล้วเป็นเครื่องรางส่วนบุคคล เรียกว่า “กระต่ายโชคลาภ” และสามารถได้รับที่จุดรับเครื่องรางที่อยู่ในบริเวณศาลเจ้า
หลังจากยืนยันเนื้อหาของกระดาษเสี่ยงทายแล้ว กรุณานำกระต่ายน่ารักกลับบ้าน
จะเป็นของฝากที่แน่นอนว่าจะได้รับการชื่นชม!
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003452/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_7-1.jpg)
นี้ยังเป็นที่นิยม “เคนโคะ โอมะโมริ (เครื่องรางส่วนบุคคลเพื่อสุขภาพ)” (ค่าใช้จ่าย: 800 เยน)
มี 2 สีคือสีแดงและสีม่วง และกระต่ายที่กระโดดอย่างสดใสก็น่ารักใช่ไหม?
มีกระต่ายกี่ตัว? ค้นหากระต่ายในศาลเจ้าโอกาซากิ
ในบริเวณศาลเจ้าโอกาซากิ ยังมีกระต่ายอีกมากมาย
กระต่ายดำที่ตั้งอยู่ในโชซุยะ (สถานที่สำหรับน้ำเพื่อชำระล้างก่อนเข้าสู่ศาลเจ้า) ในภาพคือ “กระต่ายสำหรับหลายบุตร”
มีคำกล่าวว่าหากราดน้ำลงบนรูปปั้นกระต่ายดำแล้วลูบท้องกระต่าย จะได้รับสมบัติของบุตร
มีแผ่นไม้สำหรับเขียนคำขอพรของกระต่ายหลายแผ่นที่มีภาพวาดกระต่ายกลมๆ รอบๆ กระต่ายสำหรับหลายบุตร
มีหลายดี
ไซน์ด้วยกัน ทำให้ดูมีชีวิตชีวาใช่ไหม?
แบบนี้ การค้นหากระต่ายที่อยู่ทุกหนทุกแห่งก็เป็นหนึ่งในความสนุกเมื่อคุณเยี่ยมชมศาลเจ้าโอกาซากิ
ค้นหากระต่ายหลายตัว กรุณารับโชคลาภสำหรับความปรารถนาต่างๆ ของคุณ
วิธีการเดินทาง: ทันทีหลังจากลงจากป้ายรถเมล์โอกาซากิ ศาลเจ้าโอกาซากิ
เดินประมาณ 15 นาทีจากสถานีจิงกุ-มารุตามาจิ ของรถไฟเคฮัน หรือจากสถานีเคเอจ ของรถไฟใต้ดินเมืองเกียวโตสายโทไซ
ที่อยู่: 51 โอกาซากิ ฮิกาชิ เท็นโนโช เขตซาเคียว เมืองเกียวโต จังหวัดเกียวโต
เวลาทำการ: 9.00 น. ถึง 17.00 น.
วันหยุด: เปิดทุกวัน
พื้นที่ในระยะเดิน 10 นาทีจากศาลเจ้าโอกาซากิ
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003450/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_11.jpg)
เมื่อเดินไปทางใต้จากศาลเจ้าโอกาซากิประมาณ 10 นาที คุณจะถึง “คลองบิวาโกะโซสุย” บริเวณโอกาซากิ ซึ่งเป็นโซนที่มีการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมและเป็นที่รู้จักกันดีว่าเป็นหนึ่งในสถานที่ที่ดีที่สุดในเกียวโตที่มีชื่อเสียงในเรื่องดอกซากุระ
เป็นคลองที่มีประวัติศาสตร์ ก่อสร้างขึ้นในยุคเมจิ เพื่อดึงน้ำจากทะเลสาบบิวาจากคันนนจิ เมืองโอตสึ จังหวัดชิงะ เข้าสู่เมืองเกียวโต
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/05/27004405/Shiga-Prefecture-is-Unknown-Tourist-Place-in-Kansai-Area_1.jpg)
เมื่อถึงฤดูใบไม้ผลิ ดอกซากุระที่สวยงามจะบานเต็มที่ทั้งสองฝั่งของคลอง
นอกจากนี้ยังมีเรือสำราญ Jikkoku-bune ออกจาก “ท่าเรือเรือนันเซ็นจิ” ที่คุณสามารถเพลิดเพลินกับดอกซากุระจากบนเรือได้อีกด้วย
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003614/7-Temples-You-Can-Experience-Meditation-in-Kyoto_1-320x180.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003614/7-Temples-You-Can-Experience-Meditation-in-Kyoto_1-320x180.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003614/7-Temples-You-Can-Experience-Meditation-in-Kyoto_1-320x180.jpg)
นอกจากนี้ยังมี “สวนสัตว์เมืองเกียวโต” และ “พิพิธภัณฑ์ศิลปะเมืองเกียวโต KYOCERA” และยังมี “ศาลเจ้าเฮอันจิงกู” รอบๆ คลอง
การประสานกันของประตูโทริใหญ่ของ “ศาลเจ้าเฮอันจิงกู” และดอกซากุระเป็นภาพที่หรูหรามาก
ฤดูใบไม้เขียวสดหลังจากดอกซากุระก็เป็นที่แนะนำ!
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003449/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_12.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003449/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_12.jpg)
ในเวลากลางคืนจะมีการประดับไฟ
ดอกซากุระที่สะท้อนบนคลองเป็นภาพที่น่าทึ่ง
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003448/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_13.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/10/27003448/Strolling-to-Okazaki-Jinja-Shrine-Where-a-Full-of-Rabbit-Motifs_13.jpg)
นอกจากนี้ “ทางลาดเคอาเกะ” ที่ตั้งอยู่ใกล้ท่าเรือเรือ มีความยาวทั้งหมด 528 เมตร และเป็นซากทางรถไฟลาดยาวที่ยาวที่สุดในโลก
เป็นซากทางรถไฟลาดยาวที่ก่อตั้งขึ้นเพื่อ ขนส่งเรือบนความชันของ “คลองบิวาโกะโซสุย” ที่มีความสูงประมาณ 36 เมตร
เมื่อถึงฤดูใบไม้ผลิ ท่ามกลางต้นซากุระที่บานเต็มที่ คุณสามารถเดินบนรางรถไฟเพื่อชมดอกซากุระได้
เป็นอย่างไรบ้าง?
รู้สึกถึงบรรยากาศเกียวโตในฤดูใบไม้ผลิ โปรดเพลิดเพลินกับการเดินเที่ยวอย่างสบายๆ พร้อมชื่นชมกระต่ายน่ารักและดอกซากุระ
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003656/Sightseeing-Kyoto-51-Tourist-Spots_21-320x180.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003656/Sightseeing-Kyoto-51-Tourist-Spots_21-320x180.jpg)
![](https://d3gy5wjocfgtwh.cloudfront.net/wp-content/uploads/2019/09/27003656/Sightseeing-Kyoto-51-Tourist-Spots_21-320x180.jpg)